GUI - Trực quan để cảm nhận AutoIt

• Thread starter sadlove
  • Ngày gửi
S

sadlove

Guest
Chào mọi người!
Tại sao chúng ta lại phải mở riêng 1 box GUI này. Bởi vì riêng về GUI - có rất nhiều vấn đề phải nói và nó cũng là trực quan nhất, vì thế sẽ không "lãng phí" khi ta mở ra 1 box như thế. Và không nói dông dài nữa. Bắt đầu từ bây giờ, mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo 1 GUI, chỉnh GUI và làm các công việc với GUI.
Vậy thì "GUI" là gì, mọi người có thể tìm được câu trả lời qua cụm từ Tiếng Anh khá dài, còn theo mình, nó chỉ đơn giản là "Giao diện", còn giao diện là gì, đó là những cửa sổ chat mà chúng ta sử dụng hằng ngày, hay cửa sổ của 1 chương trình bất kì như Vietkey, Unikey, .....
Vậy thì AutoIt có thể làm gì để tạo được những giao diện như thế này? Còn chờ gì nữa, chúng ta hãy mở file Help ra nào, rồi theo đường dẫn Function Reference\GUI Reference. Và đây:

Đó là tất cả những gì chúng ta cần tìm hiểu. Mọi người đang phân vân tại sao lại có các mục trong mục GUI này. Nào, hãy tưởng tượng GUI là 1 "căn nhà", thì GUI Control là các phần của căn nhà đó như cửa chính, cửa sổ, ngói, tường, .... còn GUI Control Update là những công cụ để tân trang, sửa chữa cửa chính,cửa sổ, GUI Parameters là những công cụ cùng chức năng, nhưng cho GUI, tức là cho cả "căn nhà" (như sơn cho ngôi nhà, ....)
Chúng ta hãy bắt đầu với GUI Create

+ Title: Tiêu đề của cửa sổ.
+ Width: Độ rộng của cửa sổ (Tất cả các kích thước đều đc tính theo pixel)
+ Height: Độ cao.
+ Left: Vị trí lề trái của GUI (Trái sang bao nhiêu pixel)
+ Top: Vị trí lề trên của GUI (Trên xuống bao nhiêu pixel)
+ Style: Kiểu của GUI
+ Kiểu mở rộng của GUI
+ Parent: Quan hệ của GUI với GUI khác
***** 5 cái đầu thì không nói làm gì rồi, mình sẽ hướng dẫn cho các bạn kĩ hơn ở 4 cái cuối
+ Style: Kiểu của GUI, các bạn hiểu gì về nó, hãy click vào GUI Control Styles Appendix đi nào, các bạn sẽ thấy được các kiểu của GUI mà AutoIt có thể định nghĩa cho bạn
Ví dụ như: Khi mình tạo GUI ở chế độ không có style và có style như sau, các bạn xem xem có gì khác nhau nha:

Các bạn có nhận ra sự khác nhau ko? Đó chính là việc thêm hộp Maximize. Đó, 1 ví dụ điển hình vậy thôi, còn các Style khác, các bạn tìm thêm nha
+ ExStyle: Kiểu mở rộng, có một số kiểu mở rộng được liệt kê ngay ở phía dưới. Ví dụ

Còn về việc sử dụng các ExStyle thế nào là vì mục đích của các bạn thôi.
+Parent: GUI này sẽ là con của GUI bạn điền vào đây, tức GUI bạn điền vào là Cha. Cái này chỉ dùng cho việc tạo nhiều GUI thôi, khi nào cần mình sẽ nhắc đến (thực tế là chủ yếu)
Và bài này mình cũng xin kết thúc tại đây, xin hẹn gặp lại các bạn vào bài tiếp theo của phần GUI này.